เมื่อวันที่ 31 มกราคม 2566 นายมงคล บางประภา นายกสมาคมนักข่าวนักหนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย ร่วมกับ นายนายเชว่ เสี่ยวหัว (Que Xiaohua) ผู้อำนวยการศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศจีน ณ กรุงเทพฯ เป็นผู้มอบใบประกาศอบรมหลักสูตภาษาจีนชั้นสูงสำหรับผู้สื่อข่าวไทยจำนวน 12 คน ซึ่งหลักสูตรนี้เป็นโครงการความร่วมมือระหว่างสมาคมนักข่าวนักหนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย กับ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศจีน ณ กรุงเทพฯ โดยพิธีจัดขึ้นที่ร้านอาหารจีน "เฉาเซียง" โรงแรมเดอะทราเวลเลอร์
![](https://tja.or.th/wp-content/uploads/2023/01/IMG_7869-สำเนา-1024x682.jpg)
![](https://tja.or.th/wp-content/uploads/2023/01/IMG_7906-สำเนา-1024x682.jpg)
โดยมีนายพินิจ จารุสมบัติ อดีตรองนายกฯ และนายกสภาวัฒนธรรมไทย-จีน และส่งเสริมความสัมพันธ์ เป็นผู้ให้การสนับสนุนโครงการดังกล่าว และมีผู้แทนสถานเอกอัครราชทูตจีน ประจำประเทศไทย นายหวัง เวินเตา (Mr.Wang Wentao) หัวหน้ากลุ่มสารนิเทศ และ นายเฉิน ยู่ปิง (Mr.Chen Youbing) เลขานุการที่สาม นส. จ้าวซิน (Ms.Zhao Xin) รองผู้อำนวยการศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศจีน ณ กรุงเทพฯ นายหลิน เหว่ย (Lin Wei) ประธานสมาคมบริหารการค้าและอุตสาหกรรมไทย-จีน เจ้าของร้านอาหารเฉาเซียงร่วมเป็นสักขีพยาน
![](https://tja.or.th/wp-content/uploads/2023/02/902955-1024x683.jpg)
หลังจากพิธีมอบใบประกาศ ผู้แทนทุกฝ่ายได้แสดงความคิดเห็นถึงความสำคัญในการเรียนรู้ภาษาและวัฒนธรรมจีน ในกลุ่มสื่อมวลชนไทย ซึ่งเชื่อว่าในอนาคตจะเป็นประโยชน์ที่สำคัญยิ่ง ต่อการถ่ายทอดข้อมูลข่าวสาร เทคโนโลยี และการเชื่อมความสัมพันธ์ระหว่างประเทศไทยและประเทศจีน และยินดีให้การสนับสนุนหลักสูตรนี้ต่อไป