นายจีรพงษ์ ประเสริฐพลกรัง เลขาธิการสมาคมนักข่าวนักหนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย เปิดเผยว่า ระหว่างวันที่ 19-21 มกราคม 2567 สถาบันเพื่อการยุติธรรมแห่งประเทศไทย TIJร่วมกับสมาคมนักข่าวนักหนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย(TJA) จัดการอบรมหัวข้อ “การรายงานข่าวเพื่อสร้างการรับรู้เกี่ยวกับการลดอันตรายจากการใช้ยาเสพติด หรือกระบวนการ Harm Reduction” ที่ศักดิ์สยาม เลคไซต์ รีสอร์ท จังหวัดนนทบุรี โดยมีสื่อมวลชนทุกแขนง 20 ราย เข้าร่วมการอบรม
![](https://tja.or.th/wp-content/uploads/2024/01/1I3A1207_0-1024x682.jpg)
ทั้งนี้ ผู้เข้าอบรมเริ่มต้นด้วยการสนทนากับ คุณสุพจน์ ตั้งเสรีทรัพย์ ผู้จัดการกลุ่มส่งเสริมการเข้าถึงการสนับสนุนด้านสุขภาพและสังคม (APASS) ที่มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ผ่านมุมมองของผู้ปฏิบัติงานในองค์กรสาธารณะประโยชน์ พร้อมกับเล่าประสบการณ์จากผู้ที่เคยใช้สารเสพติดสู่ผู้ผลักดันโครงการ Harm Reduction ในประเทศไทย
![](https://tja.or.th/wp-content/uploads/2024/01/1I3A1235_1-1024x682.jpg)
จากนั้นได้ทำความเข้าใจหลักการ Harm Reduction ในระดับสากล โดย คุณกลอเรีย the Regional Director of Asia for the International Drug Policy Consortium (IDPC) ผ่านระบบซูมมาจากประเทศออสเตรเลีย ที่มาฉายภาพให้ภาพรวมของความพยายามในการลดอันตรายจากการใช้ยาเสพติดที่ออสเตรเลียและระดับโลก
![](https://tja.or.th/wp-content/uploads/2024/01/1I3A1429_0-1024x669.jpg)
ต่อด้วยการรับฟังบรรยายและสนทนาแลกเปลี่ยนในหัวข้อ "การลดอันตรายจากการใช้ยาเสพติด (Harm Reduction) คืออะไร?" โดย ดร.พิเศษ สอาดเย็น ผู้อำนวยการสถาบันเพื่อการยุติธรรมแห่งประเทศไทย ในการฉายภาพให้เห็นถึงการนำนโยบายในต่างประเทศกับการนำนโยบายมาปรับใช้ในประเทศไทยเป็นอย่างไร
![](https://tja.or.th/wp-content/uploads/2024/01/IMG_8171-1024x682.jpg)
และฟังบรรยายพิเศษหัวข้อ Harm Reduction คืออะไร? พัฒนาการของกระบวนการทำ Harm Reduction ในพื้นที่ภาคเหนือ กรุงเทพฯ และ ปริมณฑล เป็นอย่างไร? โดยวิทยากรผู้มีประสบการณ์ตรง ประกอบด้วย ผศ.ดร.นพ. อภินันท์ อร่ามรัตน์ ผู้อำนวยการศูนย์วิชาการสารเสพติดภาคเหนือ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ และคุณวีระพันธ์ งามมี ผู้อำนวยการมูลนิธิโอโซน
![](https://tja.or.th/wp-content/uploads/2024/01/1I3A1793_0-1024x682.jpg)
และไฮไลท์ของการอบรมคือ ผู้เข้าอบรมได้ ลงพื้นที่ “ชุมชนกองขยะหนองแขม” ล้อมวงพบปะพูดคุยนายบรรจง แซ่อึ้ง ประธานชุมชนกองขยะหนองแขม ซึ่งใช้ Harm Reduction เป็นแนวทางในการจัดการปัญหายาเสพติดในชุมชนมากว่า 20 ปี โดยมี นายณัฏฐพล วีรพัฒนวงศ์ ผู้จัดการโครงการ กลุ่ม APASS เข้าร่วมสนทนา ถึงการร่วมมือกันขององค์กรต่างๆที่ช่วยสนับสนุนกระบวนการ Harm Reduction ในชุมนุม
![](https://tja.or.th/wp-content/uploads/2024/01/1I3A1709_0-1024x682.jpg)
รวมทั้งได้พบกับเคสผู้ใช้ยา-อดีตผู้ใช้ยาเสพติดและครอบครัวที่ได้เข้าสู่กระบวนการ Harm Reduction จนปัจจุบันสามารถใช้ชีวิตในชุมชนได้ตามปกติ สามารถทำงานหาเลี้ยงชีพและครอบครัวและลดการใช้ยาเสพติดรุนแรงได้จริง